TRẠM Y TẾ XÃ HOẰNG ĐẠI TỔ CHỨC KHÁM SỨC KHỎE ĐỊNH KỲ CHO CÁC CƠ SỞ SẢN XUẤT, KINH DOANH THỰC PHẨM, DỊCH VỤ ĂN UỐNG NĂM 2024
Trạm Y tế xã Hoằng Đại tổ chức khám sức khỏe định kỳ cho các cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm, dịch vụ ăn uống năm 2024
Thực hiện Kế hoạch số 282/KH-UBND ngày 04/3/2024 của UBND thành phố Thanh Hóa về việc Tổ chức khám sức khoẻ định kỳ cho chủ cơ sở và người lao động tại các cơ sở sản xuất, chế biến, kinh doanh thực phẩm; cơ sở dịch vụ ăn uống, cơ sở có tổ chức bếp ăn tập thể trên địa bàn thành phố Thanh Hóa, năm 2024.
Nhằm đảm bảo vệ sinh an toàn thực phẩm (VSATTP), tránh tình trạng lây nhiễm bệnh trong sản xuất, kinh doanh, buôn bán đối với các cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm, kinh doanh dịch vụ ăn uống và nhân viên tại các bếp ăn tập thể.
Ngày 02/4/2024, Trạm Y tế xã Hoằng Đại phối hợp với Trung tâm Y tế thành phố Thanh Hóa tổ chức khám sức khỏe cho chủ các cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm, dịch vụ ăn uống; nhân viên các bếp ăn tập thể trên địa bàn xã.
Tại buổi khám sức khỏe, các nhân viên và Bác sĩ của Trung tâm Y tế thành phố Thanh Hóa - Trạm Y tế xã Hoằng đã hướng dẫn, khám sức khỏe cho 38 người là chủ và nhân viên tại các cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm, kinh doanh dịch vụ ăn uống và nhân viên tại các bếp ăn tập thể trên địa bàn xã.
Việc tổ chức khám sức khỏe định kỳ hằng năm nhằm giúp các cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm, dịch vụ ăn uống và nhân viên các bếp ăn tập thể được cập nhật các thông tin về tiền sử sức khỏe bệnh tật; phát hiện sớm các bệnh truyền nhiễm, bệnh mãn tính giúp các chủ cơ sở, cá nhân ngăn chặn kịp thời các bệnh lây truyền, có sức khỏe tốt trong kinh doanh và chế biến thực phẩm đảm bảo được an toàn. Ngoài ra, còn được các Cán bộ Y tế tư vấn và giải đáp một số nội dung về chăm sóc sức khỏe cũng như các quy định, điều kiện về sản xuất, kinh doanh, buôn bán, chế biến thực phẩm. Đối với người sản xuất, kinh doanh thực phẩm, yêu cầu quan trọng nhất là không truyền bệnh qua thực phẩm do đó quy định không mắc các bệnh truyền nhiễm. Trách nhiệm thuộc về chủ cơ sở, nếu để người mắc các bệnh trên mà gây ra hậu quả truyền bệnh cho người tiêu dùng thì chủ cơ sở sẽ bị xử lý theo pháp luật.
Qua buổi khám sức khỏe, các cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm, nhân viên tại các bếp ăn tập thể biết rõ được tình trạng sức khỏe của bản thân, cập nhật thêm kiến thức mới nhằm đáp ứng các yêu cầu về vệ sinh an toàn thực phẩm theo các quy định hiện hành của Nhà nước và nâng cao hiểu biết, ý thức chấp hành các quy định của Nhà nước về hoạt động sản xuất, kinh doanh nói chung, vệ sinh an toàn thực phẩm nói riêng của các cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm, dịch vụ ăn uống. Đồng thời nâng cao vai trò của người dân nhằm góp phần bảo vệ sức khỏe và quyền lợi cho người dân trong việc sử dụng, ăn uống tại các cơ sở, góp phần đảm bảo công tác ATVSTP trên địa bàn xã; xây dựng xã ATTP nâng cao năm 2024.
Nguyễn Thủy
- QUYẾT ĐỊNH THÀNH LẬP ĐOÀN KIỂM TRA LIÊN NGÀNH, KIỂM TRA CÁC CƠ SỞ GIẾT MỔ GIA SÚC, GIA CẦM NĂM 2024 TRÊN ĐỊA BÀN THÀNH PHỐ THANH HÓA
- NGỘ ĐỘC THỰC PHẨM DẤU HIỆU NHẬN BIẾT VÀ CÁCH SƠ CỨU BAN ĐẦU
- UBND XÃ HOẰNG ĐẠI PHỐI HỢP VỚI HỘI LIÊN HIỆP PHỤ NỮ TỔ CHỨC HỘI NGHỊ TẬP HUẤN KIẾN THỨC AN TOÀN THỰC PHẨM NĂM 2024
- UBND XÃ HOẰNG ĐẠI PHỐI HỢP VỚI ĐOÀN THANH NIÊN TỔ CHỨC HỘI NGHỊ TẬP HUẤN KIẾN THỨC AN TOÀN THỰC PHẨM NĂM 2024
- PHÒNG BỆNH DỊCH TẢ LỢN CHÂU PHI
- THANH HÓA: CHUẨN BỊ CHO HỘI NGHỊ KẾT NỐI CUNG - CẦU VÀ TRƯNG BÀY GIỚI THIỆU SẢN PHẨM NÔNG SẢN THỰC PHẨM AN TOÀN TỈNH NĂM 2024
- TRÌNH TỰ THỰC HIỆN DỊCH VỤ CÔNG TRỰC TUYẾN MỘT PHẦN THỦ TỤC CẤP GIẤY PHÉP BÁN BUÔN RƯỢU TRÊN ĐỊA BÀN TỈNH, THÀNH PHỐ THANH HOÁ
- NÂNG CAO NHẬN THỨC ĐẢM BẢO AN TOÀN THỰC PHẨM
- THU HỒI VÀ XỬ LÝ THỰC PHẨM KHÔNG BẢO ĐẢM AN TOÀN
- QUÉT MÃ QR ĐỂ TRUY CẬP PHẦN MỀM KẾT NỐI CUNG CẦU NÔNG SẢN THỰC PHẨM AN TOÀN THANH HOÁ
Công khai kết quả giải quyết TTHC
ĐIỆN THOẠI HỮU ÍCH
02373.742.289